Bị buồn nôn khi uống thuốc PM Procare

1 141 đã xem

Tôi đang mang thai được 13 tuần. Tôi bắt đầu uống thuốc PM Procare khoảng 2 tuần trước, nhưng tôi thường xuyên bị buồn nôn sau khi uống. Đặc biệt là khi mới cho vào miệng chưa kịp nuốt (nếu nuốt nhanh thì không sao, nhưng nếu chưa nuốt kịp thì nôn hết những gì mới ăn xong), Cho tôi hỏi tôi có nên tiếp tục dùng thuốc này hay không?

Câu trả lời

Chào bạn Châu,

Viên uống PM Procare có kích thước tương đối lớn và bào chế dưới dạng nang mềm nên khi đưa vào miệng nếu không uống ngay có thể gây "buồn" cổ họng và có thể gây nôn với một số bệnh nhân. Mặc dù không nguy hiểm nhưng đôi khi gây phiền phức cho các bà bầu vốn đã chịu ốm nghén. Tuy nhiên, nếu bạn đưa viên thuốc vào miệng cùng với một hớp nước lớn để uống ngay thì hầu như không gặp tình trạng trên do viên thuốc không kích thích ở cổ họng. Nếu viên thuốc thực sự gây khó chịu khi sử dụng, bạn có thể ngưng sử dụng thuốc và thay thế bằng nhiều viên bổ sung khác có kích thước hợp lý hơn. Tuy nhiên, thông thường những viên có hàm lượng hoạt chất cao tương tự PM Procare thì kích thước không thể nhỏ hơn và nếu chứa nhiều thành phần tan trong dầu thì cũng thường chỉ được bào chế dạng viên nang mềm như PM Procare để tối ưu hóa khả năng hấp thu của hoạt chất. Nếu như có thể khắc phục bằng cách uống ngay khi đưa vào miệng thì bạn hãy áp dụng bạn nhé.

Chúc bạn một thai kỳ mạnh khỏe,

8 Bình luận

  1. Nguyễn Thị Huyền bình luận:

    Em có thai được 5 tuần và bắt đầu sử dụng procare diamond. Lần đầu uống procare 1 tiếng sau bị nôn hết tất cả những thứ đã ăn. Đây có phải tác dụng phụ của thuốc không ạ? Em có nên tiếp tục sử dụng sản phẩm?

    • Chuyên gia tư vấn bình luận:
      Chào bạn Huyền, Theo các báo cáo từ khi lưu hành trên thị trường đến nay thì các phản ứng phụ của thuốc thường ít gặp và nhẹ bao gồm: buồn nôn, đầy bụng, ợ, rối loạn tiêu hóa, đau nóng vùng thượng vị, cảm giác không ngon miệng, dị ứng ngoài da nhẹ. Trường hợp của bạn có thể do tình trạng ốm nghén cũng có thể do thuốc ...[Xem thêm]
  2. Vũ Thị Hoa bình luận:
    em chào bác sĩ ạ ! Bác sĩ cho em hỏi em có bầu được 8 tuần, và dùng TPCN procare từ tần thứ 4, nhưng khi uống vào sau bữa sáng thấy nôn nao người, mặc dù có ăn sáng đầy đủ, đó có phải là tác dụng phụ của thuốc? và có thể thay bằng thuốc gì ạ? mong bác sĩ giúp em , cảm ơn bác sĩ ...[Xem thêm]
    • procarevn bình luận:
      Chào bạn, Sản phẩm PM Procare chính hãng được cấp phép lưu hành dưới dạng thuốc chứ không phải thực phẩm chức năng. Dấu hiệu mà bạn gặp phải có thể là do thời gian này bạn bắt đầu có triệu chứng ốm nghén (70% phụ nữ có thai gặp phải triệu chứng này). Triệu chứng ốm nghén thường xảy ra mạnh mẽ hơn vào buổi sáng. Không ngoại trừ ...[Xem thêm]
  3. Mrs Linh bình luận:
    Bs cho em hỏi, em tính sinh em bé. Hôm bữa em đi khám bác sỹ bên Mekong cho em uông thuốc PM Procare (buổi sáng). Nhưng hiên tại em đang uống thuốc trị viêm mũi (buổi sáng). Vậy 2 thuốc này có uống cùng nhau được không ạ?
    • procarevn bình luận:
      Chào bạn Linh, Thông thường PM Procare không cản trở tác dụng của thuốc trị viêm mũi, tuy nhiên chúng tôi không rõ là bạn đang sử dụng những thuốc gì nên để tránh các thuốc tương tác với nhau bạn có thể uống Procare cách xa thời điểm uống thuốc trị viêm mũi khoảng 2h. Sử dụng viên PM Procare vào thời điểm nào thuận tiện cho bạn nhất ...[Xem thêm]
  4. Văn thi huong trâm bình luận:

    Vo chong e moi cuoi e co kinh nguyet k deu.e rat mong con .co phai procare ket hop voi vitamin e se de thu thai k ạ.sao e dung thuoc gay dau dạ day nhu vay co sao k ạ.co anh huong j toi da day k ạ

    • procarevn bình luận:
      Chào bạn Trâm, Kinh nguyệt không đều là một trong những nguyên nhân khiến tỷ lệ thụ thai giảm. Tuy nhiên, bạn không nên quá lo lắng, bởi đa phần các trường hợp kinh nguyệt không đều vẫn có thai bình thường. Lo lắng quá cũng khiến khó thụ thai hơn. Bổ sung đầy đủ các chắt dinh dưỡng khi chuẩn bị mang thai là cần thiết, tuy nhiên không ...[Xem thêm]

Ý kiến của bạn

banner-lr
banner-lr